Tìm kiếm trong blog này

Đang tải...
 

Chở hàng không có hóa đơn

Trường hợp cty mình ở BD mà mỗi lần giao hàng đến Đồng Nai ( bằng xe tải) thì hay bị công an phạt vì lý do không có hóa đơn GTGT ( bản gốc) mà chỉ có phiếu xuất kho thôi. Cho mình khỏi trường hợp ko có HĐ GTGT thì bên công an phạt thì sẽ phạt bao nhiêu? Vì trong TH này bên mình không thể xuất trước được, phải đợi đến cuối tháng xem hàng hóa có bị trả lại hay ntn mới xuất được.
Nếu có công văn xử phạt trong TH này thì mấy bạn cho mình xin luôn nhé !!!

Vấn đề là bên bạn bán hàng thì điều kiện giao hàng là tại nơi mua hay nơi bán. Nếu tại nơi mua thì bạn đăng ký in phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo hàng là ok. Môi chuyến hàng bạn kem một pxk kiêm vc nội bộ cùng lệnh điều động xe chở hàng là ok

2. Về gửi bản sao hóa đơn GTGT cho lái xe chở hàng:
Tại khoản 1 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài chính quy định: “Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hóa dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hóa.”
Tại khoản 3 Điều 11 Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007 của Chính phủ quy định về xử lý vi phạm về thuế quy định: “Vi phạm chế độ hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa vận chuyển trên đường thì bị xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp không cung cấp được hóa đơn, chứng từ hợp pháp của lô hàng vận chuyển trong thời hạn 12 giờ, kể từ thời điểm cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, phát hiện hành vi vi phạm;
b) Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp không cung cấp được hóa đơn, chứng từ hợp pháp của lô hàng vận chuyển trong thời hạn từ trên 12 giờ đến 24 giờ, kể từ thời điểm cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, phát hiện hành vi vi phạm;”
Căn cứ quy định trên:
- Về nguyên tắc khi bán hàng hóa, cơ sở kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho khách hàng. Hóa đơn giao cho khách hàng phải là bản gốc liên 2 và hóa đơn phải đi kèm hàng hóa khi vận chuyển cho khách hàng

0 bình luận:

Đăng nhận xét